Tôi đang chăm sóc nuôi dưỡng cháu. Xin hỏi, ngoài khoản tiền trợ cấp trên, cháu còn được hưởng chế độ gì nữa? Tôi trực tiếp nuôi dưỡng cháu có được hỗ trợ gì không?

Nguoi nuoi duong doi tuong bao tro xa hoi duoc huong che do gi? - Anh 1

Gia đình cháu nội tôi thuộc hộ nghèo; bố mẹ cháu ly hôn, theo quyết định của tòa án, mẹ cháu được nuôi con nhưng mẹ cháu đã bỏ đi không biết ở đâu, nên bố cháu nuôi cháu và cháu được cấp 270.000 đồng/tháng theo chế độ hộ nghèo đơn thân nuôi con. Hiện nay bố cháu đang chấp hành án phạt tù. Tôi đang chăm sóc nuôi dưỡng cháu. Xin hỏi, ngoài khoản tiền trợ cấp trên, cháu còn được hưởng chế độ gì nữa? Tôi trực tiếp nuôi dưỡng cháu có được hỗ trợ gì không?

(Bạn đọc Lê Mộng - Phú Thọ)

Ông Phạm Đại Đồng (ảnh) -Trưởng phòng Chính sách Bảo trợ xã hội, Cục Bảo trợ xã hội (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) giải đáp:

Như thông tin bạn cung cấp, thì cháu bạn hiện là đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định tại Khoản 4, Điều 5, Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21.10.2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Do đó, căn cứ điểm a, Khoản 1, Điều 9 và Điều 10 của nghị định này thì ngoài số tiền trợ cấp hàng tháng, cháu bạn còn được cấp thẻ bảo hiểm y tế; được hưởng trợ giúp về giáo dục nếu cháu bạn đang học mầm non.

Về chế độ đối với hộ gia đình, cá nhân nhận chăm sóc nuôi dưỡng: Gia đình bạn đang nhận chăm sóc, nuôi dưỡng cháu dưới 4 tuổi thì sẽ được hỗ trợ kinh phí chăm sóc, nuôi dưỡng hàng tháng theo quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 20, Nghị định số 136/2013/NĐ-CP là: 270.000 đồng x 2,5 = 675.000 đồng/tháng (trong đó: 270.000 đồng là mức chuẩn trợ cấp, 2,5 là hệ số gia đình bạn được nhận). Ngoài ra, gia đình bạn còn được ưu tiên vay vốn, dạy nghề tạo việc làm, phát triển kinh tế hộ và chế độ ưu đãi khác theo quy định của pháp luật liên quan.

Tuy nhiên, để nhận được sự hỗ trợ này gia đình bạn phải làm các thủ tục nhận chăm sóc nuôi dưỡng được quy định tại Điều 21 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP và phải thực hiện đầy đủ các trách nhiệm của người nhận chăm sóc, nuôi dưỡng theo quy định tại Khoản 3, Điều 23 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP như bảo đảm điều kiện để cháu được đi học, chăm sóc sức khỏe, vui chơi, giải trí, bảo đảm chỗ ở an toàn, vệ sinh và đối xử bình đẳng đối với cháu…