PN - Hỏi: Vợ chồng chúng tôi đang sở hữu chung một căn nhà. Xin hỏi, tôi có được dùng phần tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo lãnh cho người bà con vay tiền ngân hàng? Nguyễn Thị Tuyết Anh (Đường số 10, KP.5, P.Hiệp Bình Chánh, Q,Thủ Đức, TP.HCM)

Trả lời: Điều 223 Bộ luật Dân sự 2005, quy định: “Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền định đoạt phần quyền sở hữu của mình theo thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật. Việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật”. Như vậy, khi căn nhà là tài sản của hai vợ chồng, là tài sản thuộc sở hữu chung hợp nhất thì bà phải được sự đồng ý của chồng khi muốn định đoạt nhà. Khi đến phòng công chứng để công chứng hợp đồng bảo lãnh, bà phải được sự đồng ý của chồng. Nếu như ông và bà đã thỏa thuận phân chia nhà thì phải có bản thỏa thuận phân chia và có cam kết của người chồng không khiếu nại về việc bà tự định đoạt phần tài sản của mình. Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại TP.HCM – Hội Luật gia VN)