Ông Nguyễn Văn Đức (TP. Hồ Chí Minh) làm nghề lái xe, năm nay 51 tuổi, có 33 năm 6 tháng đóng BHXH. Gần đây ông bị bệnh thoát vị đĩa đệm, sức khỏe suy giảm. Ông Đức hỏi, bây giờ ông nghỉ hưu có được không, chế độ của ông như thế nào và ông cần làm thủ tục gì?

Suy giam suc khoe 61% tro len, du dieu kien co luong huu - Anh 1

Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Điều 55 Luật BHXH năm 2014 quy định người lao động khi nghỉ việc từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi, sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2010 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi, có đủ 20 năm đóng BHXH và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Nếu ông giám định suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng lương hưu. Ông có thể đề nghị đơn vị giới thiệu ra Hội đồng Giám định y khoa (nếu còn đang làm việc) hoặc chủ động đi giám định y khoa (nếu đã nghỉ việc).

Chinhphu.vn