Người khuyết tật thần kinh dẫn đến mất khả năng nhận thức và điều khiển hành vi, thường xuyên bị bạo lực gia đình muốn làm thủ tục ly hôn có được không? Lê Việt Hoa (hoaviet12@gmail.com)

Nguoi khuyet tat xin ly hon - Anh 1

Trả lời: Kể từ ngày 01/01/2015, Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 có hiệu lực thi hành, quyền yêu cầu giải quyết ly hôn có sự mở rộng về đối tượng yêu cầu.

Theo đó, căn cứ khoản 2 Điều 37 Luật hôn nhân gia đình, người bị bệnh tâm thần hoặc người mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ thì cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.