Ông Anh Tú (TP Hồ Chí Minh) hỏi: Trường tôi có một giáo viên sinh ngày 1/2/1960, đóng BHXH được 33 năm 2 tháng, trong đó có 20 năm làm việc tại nơi có phụ cấp khu vực 0,7. Hiện giáo viên này bị mắc bệnh ung thư giai đoạn cuối. Vậy căn cứ Điều 60 Luật BHXH thì giáo viên này có được trợ cấp BHXH một lần không?

Mac benh hiem ngheo co duoc tro cap BHXH mot lan? - Anh 1

BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 60 Luật BHXH số 58/2014/QH13, đối tượng hưởng trợ cấp BHXH bao gồm: Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS.

Vậy nếu người lao động đã nghỉ việc và mắc 1 trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng nêu trên thì được giải quyết trợ cấp BHXH một lần ngay mà không cần chờ sau 1 năm nghỉ việc và cũng không bị khống chế bởi điều kiện tham gia BHXH trên 20 năm.

Chinhphu.vn