Bà Nguyễn Thị Bích Tuyền (Kiên Giang) sinh con, nhưng con của bà đã tử vong sau khi sinh. Bà đã làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản, tuy nhiên BHXH huyện Phú Quốc không giải quyết với lý do, giấy xuất viện không ghi rõ con của bà đã tử vong hay chưa.

Ho so huong che do thai san - Anh 1

Bà Tuyền đã làm thêm đơn, có xác nhận chứng tử của bệnh viện, cơ quan BHXH vẫn không chấp nhận và yêu cầu bà Tuyền sửa lại giấy xuất viện hoặc xin bản sao hồ sơ bệnh án. Tuy nhiên, bệnh viện từ chối cấp bản sao bệnh án. Bà Tuyền hỏi, bà cần làm gì để được hưởng chế độ?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Điều 101 Luật BHXH quy định, hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp con chết là: Bản sao giấy chứng tử của con; trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết mà chưa được cấp giấy chứng sinh.

Trường hợp bà Tuyền mang thai 24 tuần tuổi, sau khi sinh con bị chết, trong giấy ra viện chưa thể hiện tình trạng sau khi sinh con bị chết và bệnh viện nơi bà sinh con chưa cấp giấy báo tử theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch thì cơ quan BHXH chưa đủ căn cứ để giải quyết chế độ thai sản đối với bà.

Tuy nhiên, đến nay nếu bệnh viện nơi bà sinh con đã cấp bản xác nhận chứng tử thì bà bổ sung vào hồ sơ chuyển BHXH huyện Phú Quốc để được xem xét, giải quyết chế độ thai sản đối với bà.

Chinhphu.vn