Theo luật, người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình.

Thue nguoi giup viec co can phai ky hop dong lao dong? - Anh 1

Bạn đọc hỏi: Tôi đang có dự định thuê người giúp việc gia đình. Luật sư cho tôi hỏi: Tôi có phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc hay không? Trong hợp đồng cần phải có những nội dung gì?

Luật sư trả lời: Theo Điều 108 Bộ Luật lao động năm 2012, người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình.

Thời hạn của hợp đồng lao động do hai bên thỏa thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày. Trong đó bao gồm hình thức trả lương, kỳ hạn trả lương, thời giờ làm việc hằng ngày, chỗ ở.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa