Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Thoi han su dung the BHYT doi voi tre chua vao lop 1 - Anh 1

Con của ông Đinh Tiến Việt (Hà Nội) sinh ngày 3/1/2011, nay đã hết hạn sử dụng thẻ BHYT nhưng chưa vào học lớp 1, mà lại không được mua tiếp BHYT ở trường. Khi con của ông Việt đi khám bệnh tại Bệnh viện Đa khoa huyện Phú Xuyên, Hà Nội thì được trả lời không được hưởng BHYT cho trẻ trên 6 tuổi chưa đến tuổi đi học lớp 1. Vậy, con ông Việt có được hưởng BHYT không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Trường hợp trẻ sinh ngày 3/1/2011 thẻ BHYT sẽ có thời hạn sử dụng từ ngày 3/1/2011 đến hết ngày 3/1/2017 và cháu sẽ nhập học lớp 1 vào tháng 9/2017.

Theo quy định tại điểm d khoản 3 Điều 16 Luật BHYT quy định “Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT đến ngày 30 tháng 9 của năm đó...”.

Như vậy, thẻ BHYT của cháu sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9/2017. Việc Bệnh viện Đa khoa huyện Phú Xuyên, TP. Hà Nội không cho cháu hưởng quyền lợi là không đúng quy định hiện hành.

Để bảo đảm quyền lợi của cháu, đề nghị gia đình mang thẻ BHYT và Giấy khai sinh, các hóa đơn, chứng từ liên quan khám bệnh, chữa bệnh của cháu đến cơ quan BHXH để được hướng dẫn đổi thẻ BHYT và hưởng quyền lợi theo đúng quy định của Luật BHYT .

Chinhphu.vn