Vợ chồng tôi đã ly thân được 5 tháng nhưng chưa hoàn tất thủ tục ly hôn, nhưng chồng tôi đã công khai quan hệ với một người phụ nữ khác. Đề nghị quý báo cho biết hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng này sẽ bị xử lý như thế nào, có mức phạt tăng nặng để răn đe, giáo dục không?

Trần Thị Hương (Quận Hà Đông)

Trả lời:
Theo Điều 48, Nghị định số 110/ 2013/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã (có hiệu lực thi hành từ ngày 11-11-2013) thì các hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng, vi phạm quy định về ly hôn sẽ có các mức phạt:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng việc ly hôn để vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để trốn tránh nghĩa vụ tài sản.

Như vậy, so với mức xử phạt cũ chỉ từ 100.000 đến 500.000 đồng đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 8, Nghị định số 87/2001/NĐ-CP (đã hết hiệu lực thi hành) thì mức phạt mới tại Điều 48, Nghị định 110/2013/NĐ-CP cao hơn nhiều lần.