Ông Nguyễn Xuân (Thái Nguyên) hỏi: Lao động nữ sinh ngày 15/4/1970, đóng BHXH hết năm 2016 được 21 năm, tháng 2/2017 giám định sức khỏe bị suy giảm khả năng lao động trên 61%. Vậy, lao động này có thể làm chế độ nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động vào tháng 5/2017 không?

Lao dong nu sinh 1970 da du dieu kien ve huu? - Anh 1

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 55 Luật BHXH năm 2014 quy định: “Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên”.

Theo đó, trường hợp lao động nữ sinh ngày 15/4/1970, có 21 năm đóng BHXH, tháng 2/2017 bị suy giảm khả năng lao động với tỷ lệ trên 61% nếu đề nghị hưởng lương hưu từ ngày 1/5/2017 (đủ 47 tuổi) thì đủ điều kiện giải quyết hưởng lương hưu theo quy định.

Chinhphu.vn