Bạn đọc có số điện thoại 0283620xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động  hỏi: Tôi mới đi làm 1 tháng thì có được nghỉ phép 1 ngày không?

Lam viec 1 thang duoc nghi phep may ngay? - Anh 1

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, Điều 114 BLLĐ 2012 quy định, NLĐ có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Điều 7, Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định, số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2, Điều 114 của BLLĐ được tính như sau: Lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 1 đơn vị. Do đó, nếu bạn đã làm đủ 1 tháng thì được nghỉ 1 ngày phép.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hằng tuần.

NAM DƯƠNG