GD&TĐ - Hỏi: Tháng 9/2007, tôi được UBND huyện ký hợp đồng dài hạn làm giáo viên THCS. Sau khi hết thời gian tập sự 1 năm, tôi được hưởng lương theo Nghị định số: 204/2004/NĐ-CP và được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Giao vien truc tiep giang day 8 nam duoc huong phu cap tham nien 8% - Anh 1

Ảnh có tính chất minh họa/internet

Sau 3 năm tôi được nâng bậc lương thường xuyên 1 lần như những viên chức giáo viên khác. Năm 2015, tôi còn được nâng bậc lương trước thời hạn vì có thành tích xuất sắc trong giảng dạy. Tuy nhiên, đến năm học 2011-2012 tôi mới chính thức được vào biên chế và không phải qua thời gian tập sự. Xin hỏi, với trường hợp cụ thể như của tôi thì phụ cấp thâm niên được tính như thế nào? - Nguyễn Hoàng Hạ Vân (havan***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư số: 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 20/11/2015 của liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội "Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư liên tịch số:68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo", có nêu:

“Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật) thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo”.

Như vậy, với quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo kể từ tháng 9/2008 (trừ 1 năm tập sự từ tháng 9/2007 đến tháng 9/2008).

Mức phụ cấp được tính như sau: Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%. Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp (áp dụng theo Điều 3 Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP).

Cụ thể, tính từ 9/2008 đến tháng 9/2016, bạn sẽ được 8 năm giảng dạy, do đó bạn sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là 8% theo quy định hiện hành.