Điều 1, Nghị quyết 93/2015/QH về thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần với NLĐ quy định: NLĐ được bảo lưu thời gian đóng BHXH để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật BHXH năm 2014. Trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

Dong BHXH duoi 20 nam co duoc nhan BHXH mot lan - Anh 1

NLĐ đóng BHXH chưa đủ 20 năm sẽ được nhận BHXH một lần. Ảnh Nam Dương

Đóng BHXH dưới 20 năm có được nhận BHXH một lần

Bạn đọc số 0985511XXX gọi đến số 0961.360.559 hỏi: Tôi nghe nhân viên nhân sự Cty nói sẽ áp dụng lại quy định đóng BHXH dưới 20 năm thì không được hưởng BHXH một lần nữa đúng không?

Văn phòng tư vấn pháp luật trả lời:

Điều 1, Nghị quyết 93/2015/QH về thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần với NLĐ quy định: NLĐ được bảo lưu thời gian đóng BHXH để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật BHXH năm 2014. Trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

Khoản 1, 2 Điều 8, Nghị định 115/2015/ND0-CP quy định về BHXH một lần như sau: NLĐ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH; c) Ra nước ngoài để định cư; d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi; c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Cho đến nay chưa có văn bản pháp luật nào quy định thay đổi về việc đóng BHXH dưới 20 năm thì không được nhận BHXH một lần. Việc nhân viên nhân sự của Cty nói như thế là chưa đúng.

Nam Dương