Bạn đọc có số điện thoại 096821xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi bị TNLĐ, suy giảm khả năng lao động trên 81%, hiện đang hưởng trợ cấp hàng tháng. Con tôi đi học có được miễn, giảm học phí không?

Con CNLD bi tai nan lao dong co duoc mien, giam hoc phi? - Anh 1

Văn phòng Tư vấn Pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điểm a, khoản 2, Điều 8, Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 - 2021, quy định:

Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên.

Do đó, con bạn đi học trong các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân sẽ được giảm 50% học phí.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ ba, thứ sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG