GD&TĐ - Hỏi: Ở trường tôi có hai giáo viên có thành tích như nhau nhưng chỉ có 1 người được nâng bậc lương trước thời hạn. Như vậy là đúng với quy định hay không? – Tống Thị Mai (tongmai***@mail.com).

Xet nang luong truoc thoi han khi hai nguoi co thanh tich nhu nhau - Anh 1

* Trả lời:

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 3 Thông tư số: 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, hướng dẫn cách xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc như sau:

- Thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Riêng đối với trường hợp đã được nâng bậc lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm và 4 năm) quy định tại Điểm này không được tính để xét nâng bậc lương trước thời hạn cho lần sau.

- Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn được căn cứ vào thành tích cao nhất đạt được của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; nếu thành tích cao nhất bằng nhau thì xét đến các thành tích khác; trường hợp có nhiều người có thành tích như nhau thì thực hiện ưu tiên theo quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Căn cứ vào quy định nêu trên, trường hợp của hai giáo viên như bạn phản ánh trong thư gửi về Tòa soạn có thể phù hợp với ý cuối cùng của Khoản đ Điều 3 Thông tư số: 08/2013/TT-BNV.

Tuy nhiên, theo chúng tôi cách tốt nhất là bạn nên trực tiếp hỏi lãnh đạo nhà trường để được giải đáp thỏa đáng.