Theo luật sư, nếu đi xe máy và sử dụng Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới hết hạn thì vẫn bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi: Tôi muốn hỏi, tôi đi xe máy và xe của tôi đã hết hạn Bảo hiểm xe máy được hai ngày thì khi CSGT bắt thì tôi có bị phạt hay không?

Trả lời: Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

Xe may het ban bao hiem hai ngay thi co bi CSGT xu phat hay khong? - Anh 1

Xe máy hết bạn bảo hiểm hai ngày thì có bị CSGT xử phạt hay không? Ảnh báo Giao thông.

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;”

Hiệu lực bảo hiểm bắt đầu và kết thúc theo thời hạn ghi trên Giấy chứng nhận bảo hiểm.

Căn cứ vào quy định trên thì trường hợp bạn đi xe máy và sử dụng Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới hết hạn thì bạn sẽ bị xử phạt như trên.

Luật sư Giang Hồng Thanh - Văn phòng luật sư Giang Thanh

Xem thêm:

Nguồn: Tinnhanhonline.vn