Người điều khiển xe ô tô chở khách có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe hoặc bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở.

Xe khách chở quá số người quy định bị xử phạt như thế nào?

Hỏi: Tôi thấy các xe chở khách thường xuyên “nhồi nhét” khách trên xe. Mặc dù, xe chỉ có 22 ghế ngồi nhưng số người trên xe có khi lên đến 50, 60 người. Tôi nhận thấy việc xe khách chở quá số người quy định rất nguy hiểm. Đề nghị Luật sư tư vấn, các xe khách vi phạm như trên có thể bị xử phạt như thế nào?

Đặng Văn Chuyên (Hưng Yên)

Xe khach cho qua so nguoi quy dinh bi xu phat nhu the nao? - Anh 1

Xe khách chở quá số người quy định sẽ bị phạt nặng theo Nghị định 46/2015/NĐ-CP (Ảnh: Vietnam+)

Trả lời:

Nghị định 46/2015/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau: “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ; Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ; Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ; Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ” (Khoản 4 Điều 23).

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây: a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng” (Điểm a Khoản 8 Điều 23).

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện” (Điểm a Khoản 9 Điều 23).

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người điều khiển xe ô tô chở khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300km mà chở quá số người quy định được phép chở thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng tùy theo số người chở vượt quá và loại xe. Ngoài ra, người điều khiển xe ô tô chở khách có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe hoặc bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở.

Luật sư Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)