Trường hợp bạn trai mượn xe bạn gái đi chơi hay trong một gia đình, vợ mượn xe chồng thì sẽ không bị xử phạt.

Gần đây, đọc báo tôi được biết từ ngày 1/1/2017, CSGT sẽ tiến hành xử phạt với chủ phương tiện có mô tô, xe máy đã chuyển nhượng, xe được cho, tặng, thừa kế không sang tên đổi chủ theo quy định tại Nghi định 46. Tôi rất bối rối không rõ nếu trong trường hợp bạn trai mượn xe bạn gái đi chơi hay trong một gia đình , vợ mượn xe chồng thì có bị xử phạt không?

Độc giả Nguyễn Văn Dũng, Hà Nội

Vo di xe cua chong co bi xu phat khong chinh chu? - Anh 1

Luật sư Chu Văn Tiến

Trả lời: Dựa trên những thông tin mà bạn đã nêu, chúng tôi tư vấn những quy định của pháp luật về vấn đề mà bạn đang thắc mắc như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì “phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng đối với cá nhân và 200.00-400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b, Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

Như vậy, điều luật quy định chỉ khi những người là chủ sở hữu xe máy do mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì mới phải làm thủ tục sang tên đổi chủ còn trường hợp bạn trai mượn xe bạn gái đi chơi hay trong một gia đình, vợ mượn xe chồng như bạn đã nêu trên thì sẽ không bị xử phạt.

(Bạn đọc có những băn khoăn hay thắc mắc về pháp lý, xin hãy gửi câu hỏi về địa chỉ conglydientu@congly.com.vn để được các chuyên gia tư vấn pháp luật giải đáp trong thời gian sớm nhất).

Ls Chu Văn Tiến