Ông Nguyễn Viết Trân, trú Quảng Ngãi hỏi:

TU VAN PHAP LUAT:Bi sa thai, co phai hoan tra chi phi dao tao? - Anh 1

Con tôi được Công ty (CT) X. đưa đi đào tạo ở nước ngoài khoảng gần 2 năm. Trước khi đi, vợ chồng tôi có ký cam kết về việc bồi thường chi phí đào tạo nếu con tôi không chịu về làm việc cho CT này sau khi được đào tạo. Vừa qua, CT X. đã sa thải con tôi vì cho rằng con tôi đã tự ý nghỉ việc 6 ngày liên tục khi chưa được CT chấp thuận. Theo quy định của pháp luật, con tôi bị sa thải có đúng không, chúng tôi có phải bồi thường khoản chi phí đào tạo không?

Thạc sĩ-Luật sư Lê Ngô Hoài Phong, Trưởng Chi nhánh Văn phòng luật sư Phạm và Liên Danh tại Đà Nẵng, trả lời:

Theo quy định tại Điều 126 Bộ luật Lao động, một trong những hành vi vi phạm của người lao động bị người sử dụng lao động xử lý kỷ luật sa thải là: người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm mà không có lý do chính đáng. Do đó, CT X. sa thải con ông Trân là có cơ sở pháp luật. Về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo, theo quy định tại Điều 43 Bộ luật Lao động, người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Ngoài quy định này, pháp luật lao động không có quy định cụ thể trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật hay bị sa thải. Do đó, để xác định có trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo hay không trong trường hợp của con ông Trân, thì cần phải xem hợp đồng đào tạo được ký kết giữa các bên thỏa thuận về vấn đề này như thế nào.

Chương trình này có sự hợp tác về chuyên môn
của Chi nhánh Văn phòng luật sư Phạm và Liên Danh tại Đà Nẵng.
Điện thoại tư vấn: 0905102425