Bạn đọc ở Hải Phòng được cấp giấy phép lái xe hạng B2 từ tháng 4/2011 và thời hạn đến ngày 18/4/2016. Được biết có thông tin thay đổi hạn của giấy phép lái xe B2 lên 10 năm, bạn đọc hỏi, đến nay giấy phép của bạn đọc đã hết hạn chưa và bạn đọc có được đổi giấy phép sang thẻ nhựa không?

Truong hop nao phai thi ly thuyet khi cap lai bang lai xe? - Anh 1

Về vấn đề này, Bộ Giao thông Vận tải trả lời như sau:

Thời điểm giấy phép lái xe hạng B2 của bạn đọc được cấp tháng 4/2011 và có giá trị đến ngày 18/4/2016, do đó thời hạn của giấy phép lái xe B2 là 5 năm kể từ ngày được cấp. Tính đến thời điểm hiện tại (tháng 10/2016) giấy phép lái xe của bạn đọc đã quá hạn trên 3 tháng và dưới 1 năm.

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 48 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông Vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, thì bạn đọc phải dự sát hạch lại lý thuyết hạng B2 để được cấp lại giấy phép lái xe hạng B2.

PV (Chinhphu.vn)