Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt - Công an TP. Hồ Chí Minh, vừa cho biết: Sẽ không xác minh và xử phạt đối với hành vi, vi phạm không làm thủ tục đăng ký sang tên xe, mà người dân thường gọi nôm na là xe không chính chủ.

TP.HCM: Khong phat xe “khong chinh chu” - Anh 1

Kể từ đầu tháng 12/2016, lực lượng CSGT Công an TP.HCM khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát trên đường khi tiến hành kiểm tra giấy tờ xe sẽ không xác minh và xử phạt đối với hành vi vi phạm không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (chuyển tên chủ xe trong giấy đăng ký xe sang tên của mình). Người dân có thể hiểu nôm na, CSGT sẽ không xử phạt với người đi xe không “chính chủ”. Do đó, cá nhân, tổ chức khi sử dụng xe mượn, dùng chung xe với người thân...sẽ không cần phải chứng minh, giải thích về chủ xe đứng tên trong giấy đăng ký xe. Theo Phòng CSGT đường bộ - đường sắt, Công an TP.HCM, căn cứ Khoản 9 Điều 76 Nghị định 46 của Chính phủ, CSGT chỉ xử phạt trường hợp xe không “chính chủ” thông qua công tác điều tra, xử lý các vụ tai nạn giao thông gây hậu quả từ mức nghiêm trọng trở lên hoặc qua công tác đăng ký xe.

Q.Đ

TP.HCM: Khong phat xe “khong chinh chu” - Anh 2