GD&TĐ - Tôi tốt nghiệp THCS từ năm 2012, sau đó đi làm tự do. Hiện nay tôi chưa có bằng tốt nghiệp THPT, nay tôi muốn đăng ký đi học nghề để có bằng trung cấp nghề thì có được miễn học phí hay không? - Nguyễn Trung Toàn (nguyentrungtoan***@gmail.com).

Tot nghiep THCS neu di hoc trung cap nghe co duoc mien hoc phi? - Anh 1

* Trả lời:

Theo Khoản 13 Điều 7 Nghị định số: 86/2015/NĐ-CP ngày 2/10/2015 của Chính phủ quy định thì, người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp thuộc đối tượng được miễn học phí.

Còn tại Điểm m, Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch số: 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn: Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp (bao gồm cả học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp) được miễn học phí.

Căn cứ vào quy định, hướng dẫn nêu trên và theo thư bạn viết, nếu bạn không có bằng cấp học cao hơn THCS thì khi học tiếp lên trình độ trung cấp nghề bạn sẽ được miễn học phí.