Đơn vị của ông Võ Hải Đăng (Đà Nẵng) có lao động nghỉ thai sản trước gần 2 tháng nhưng đến ngày sinh thì thai bị chết lưu. Ông Đăng hỏi, lao động này hưởng chế độ thai sản thế nào?

Thoi gian nghi viec huong che do thai san - Anh 1

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 1, Điều 10 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định, trong thời gian lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh mà thai chết lưu, nếu lao động nữ đủ điều kiện quy định tại Khoản 2, Điều 31 của Luật BHXH thì ngoài chế độ thai sản đối với thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh, lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ quy định tại Điều 33 của Luật BHXH tính từ thời điểm thai chết lưu.

Ví dụ, chị C liên tục tham gia BHXH bắt buộc được 3 năm, mang thai đến tháng thứ 8 thì nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước khi sinh, một tháng sau khi nghỉ việc thì thai bị chết lưu. Như vậy, chị C ngoài việc được hưởng chế độ thai sản cho đến khi thai chết lưu, còn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền nhưng tối đa không quá 50 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Đối chiếu với quy định trên, lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản bao gồm cả thời gian nghỉ việc trước khi sinh và thời gian nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định tại Điều 33 Luật BHXH.

Chinhphu.vn