Hỏi: Tháng 5-2011, chồng tôi bị tai nạn giao thông và người gây ra tai nạn đã thanh toán các chi phí cấp cứu. Sau đó, khi chồng tôi đến cơ quan Công an xin xác nhận không vi phạm Luật Giao thông để được thanh toán bảo hiểm y tế (BHYT) thì họ không chấp thuận, nêu lý do phải đợi thỏa thuận xong việc bồi thường. Để không bị trễ hạn thanh toán BHYT, xin hỏi chồng tôi phải làm gì?

Hỏi: Tháng 5-2011, chồng tôi bị tai nạn giao thông và người gây ra tai nạn đã thanh toán các chi phí cấp cứu. Sau đó, khi chồng tôi đến cơ quan Công an xin xác nhận không vi phạm Luật Giao thông để được thanh toán bảo hiểm y tế (BHYT) thì họ không chấp thuận, nêu lý do phải đợi thỏa thuận xong việc bồi thường. Để không bị trễ hạn thanh toán BHYT, xin hỏi chồng tôi phải làm gì?

Trần Thị Thanh Hương (Trường tiểu học Cao Sơn, Sơn Hà, Quảng Ngãi)

Trả lời: Mục 3, Điều 8 Thông tư liên tịch số 09 ngày 14- 8- 2009 của Bộ Y tế - Bộ Tài chính, quy định: Đối với trường hợp tai nạn giao thông, nếu đã xác định được là không vi phạm pháp luật thì Quỹ BHYT thanh toán. Trường hợp chưa xác định được việc này thì người bị tai nạn giao thông tự thanh toán các chi phí điều trị với cơ sở y tế. Khi có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền, người bệnh mang chứng từ đến cơ quan BHXH để được thanh toán theo quy định.

Theo Quyết định số 82 ngày 20-1-2011 của BHXH Việt Nam, đối với trường hợp tai nạn giao thông, ngoài hồ sơ bao gồm: bản sao giấy ra viện (đối với bệnh nhân điều trị nội trú); bản sao đơn thuốc hoặc y bạ đối với bệnh nhân điều trị ngoại trú theo quy định; biên lai thu viện phí; hóa đơn thuốc theo quy định của Bộ Tài chính, người bệnh phải nộp thêm văn bản xác nhận không vi phạm pháp luật về giao thông của cơ quan Công an cấp huyện trở lên. Cơ quan BHXH có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh BHYT phát sinh trong năm tài chính đến hết quý I năm sau.

Như vậy, chồng bà có thể đợi đến khi hai bên thỏa thuận xong cách xử lý vụ việc và được cơ quan Công an cấp huyện cung cấp văn bản về việc không vi phạm pháp luật về giao thông để hoàn tất hồ sơ thanh toán BHXH. Có thể nộp hồ sơ tại BHXH đến trước quý 1 năm 2012.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh, Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)