Bà Trần Thị Hoa (Hải Dương) hỏi: Ông ngoại tôi là liệt sĩ, bố tôi điều trị bệnh tại Bệnh viện Quân y 7, vậy bố tôi được thanh toán bao nhiêu % viện phí?

Than nhan liet si duoc thanh toan 100% chi phi BHYT - Anh 1

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm i, Khoản 3, Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC của liên Bộ Y tế-Tài chính ngày 24/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT, đối tượng thân nhân liệt sĩ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT và có mức hưởng 100% chi phí khi đi khám, chữa bệnh BHYT gồm có cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.

Như vậy, bố của bà không thuộc đối tượng thân nhân liệt sĩ nên không được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT của đối tượng này.

Chinhphu.vn