Mẹ vợ của ông Vũ Dũng Tiến có hộ khẩu thường trú tại huyện Hạ Hòa, tỉnh Phú Thọ, hiện tạm trú tại huyện Thanh Trì, TP. Hà Nội. Vừa qua, mẹ ông đi khám bệnh tại Bệnh viện đa khoa Thanh Trì nhưng không được hưởng chế độ BHYT.

Chỉ được thanh toán BHYT khi trực tiếp đến khám...
Không thanh toán BHYT khi điều trị tại nước ngoài
Đơn thuốc tự mua có được thanh toán BHYT?
Hướng dẫn thanh toán BHYT khi KCB khác tuyến
Thanh toán BHYT khi nhập viện ở địa phương khác...

Theo giải thích của Bệnh viện đa khoa Thanh Trì, do Bệnh viện đa khoa huyện Hạ Hòa, nơi mẹ ông Tiến đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu là bệnh viện hạng III còn Bệnh viện đa khoa Thanh Trì là bệnh viện hạng II nên không giải quyết theo chế độ BHYT.

Ông Tiến đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải đáp cụ thể quy định về tuyến KCB theo chế độ BHYT.

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Khoản 6, Điều 11 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế hướng dẫn đăng ký KCB ban đầu và chuyển tuyến KCB BHYT quy định, trường hợp người tham gia BHYT tạm trú dưới 12 tháng tại địa phương khác thì được KCB tại cơ sở KCB trên địa phương đó tương đương với tuyến của cơ sở KCB ban đầu ghi trên thẻ BHYT.

Mặt khác, theo Khoản 1, Điều 4 Thông tư số 40/2015/TT-BYT thì Bệnh viện đa khoa huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh là cơ sở khám bệnh, chữa bệnh BHYT ban đầu tuyến huyện. Do đó, Bệnh viện huyện Thanh Trì là cơ sở KCB tương đương với tuyến của Bệnh viện đa khoa huyện Hạ Hòa.

Vì vậy, mẹ của ông Tiến đến KCB BHYT tại Bệnh viện huyện Thanh Trì được xác định là đúng tuyến KCB BHYT.

Đồng thời, theo quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 22 Luật BHYT thì từ ngày 1/1/2016, người có thẻ BHYT tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến tại Bệnh viện tuyến huyện được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng.

Chinhphu.vn

Share on Tumblr