Bà Lý Duyên (Bình Phước) hỏi: Anh của tôi bị ngã xe khi say rượu, được đưa đến Bệnh viện đa khoa huyện Bù Đốp, tỉnh Bình Phước để cấp cứu, nhưng bệnh viện cho biết, anh tôi không được hưởng BHYT vì tai nạn do say rượu. Xin hỏi, như vậy có đúng không?

Tai nan do say ruou co duoc huong BHYT? - Anh 1

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo Điều 23 Luật BHYT, một số trường hợp không được hưởng BHYT trong đó có trường hợp “khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác”.

Trường hợp anh của bà Duyên đến bệnh viện khám bệnh, chữa bệnh do bị chấn thương, tai nạn giao thông vẫn được hưởng quyền lợi BHYT, cho dù anh của bà đến bệnh viện trong tình trạng say rượu.

Việc Bệnh viện đa khoa huyện Bù Đốp không cho anh của bà được hưởng quyền lợi BHYT là không đúng với quy định hiện hành, vì anh của bà không đến bệnh viện để “khám bệnh, chữa bệnh nghiện rượu”.

Chinhphu.vn