GD&TĐ - Tôi sinh năm 1963, là viên chức ngành Giáo dục từ năm 1984 và đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đó cho đến nay.

Suy giam kha nang lao dong voi ty le 65% co duoc nghi huu truoc tuoi? - Anh 1

Vừa qua tôi đi giám định y khoa và có kết luận suy giảm khả năng lao động với tỷ lệ 65%. Tôi có được nghỉ hưu trước tuổi không, chế độ như thế nào và tỷ lệ lương hưu bao nhiêu phần trăm? - Lương Thị Thơm (luongthom***@gmail.com).

* Trả lời:

Theo Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:. Người lao động quy định tại các Điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động.

Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Người lao động quy định tại Điểm đ và Điểm e Khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều 54 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

- Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn đủ điều kiện được nghỉ hưu trước tuổi để hưởng lương hưu. Các chế độ và tỷ lệ lương hưu bạn có thể hỏi kế toán của đơn vị hoặc cơ quan bảo hiểm nơi bạn đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.