Nhiều người bán dạo vé số vé số kiểu Mỹ Vietlott lo lắng sẽ bị phạt khi Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam “dọa” xử lý.

Ông Thanh, người bán vé số truyền thống dạo ở quận 10, TP.HCM cách nay mấy ngày còn mua mấy tờ vé kiểu Mỹ để bán kèm nhưng đến hôm qua ông không dám bán kèm loại vé này nữa. Ông Thanh lo lắng vì nghe nói bán dạo vé kiểu Mỹ với mức giá cao hơn 10.000 đồng/vé là vi phạm và sẽ bị xử lý, theo tin tức trên báo Pháp luật TP. HCM.

“Không biết bị phạt kiểu gì nhưng nghe cũng sợ. Mua từ đại lý đã là 10.000 đồng rồi, mà không cho bán cao hơn chút đỉnh thì bán làm chi. Nếu cấm thì kỳ cục quá vì tui mua về mà tui không xài thì được quyền bán chớ sao lại cấm!” - ông Thanh nói.

Soc: Nguoi ban dao ve so kieu My co the bi xu phat? - Anh 1

Hai loại hình vé số truyền thống và điện toán được bán tại đại lý. Ảnh PLO.

Trước đó, Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam đã có văn bản kiến nghị Bộ Tài chính một số vấn đề liên quan đến vé số điện toán (còn gọi là vé số kiểu Mỹ). Trong đó nêu rõ một số hoạt động kinh doanh của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) thời gian qua không đúng quy định, gây khó khăn và làm ảnh hưởng đến thị trường xổ số khu vực miền Nam.

Cụ thể, vé điện toán đưa đi bán dạo là không đúng với loại hình vé số tự chọn. Ngoài ra, giá bán số điện toán tại các tỉnh chưa có thiết bị đầu cuối cao hơn mệnh giá in trên vé 1.000-2.000 đồng/vé gây thiệt thòi cho đại lý và người bán vé số truyền thống.

Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam còn cho biết nghiêm cấm và chế tài đối với tất cả đại lý cũng như người bán vé số truyền thống tham gia bán vé của Vietlott vượt giá quy định.

Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Giám đốc Công ty TNHH Luật Đức Chánh, cho biết theo Điều 37 của Nghị định 98/2013 có quy định phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng đối với hành vi “thực hiện phân phối vé xổ số không đúng phương thức được phép phân phối”.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 2 Thông tư 136 năm 2013 của Bộ Tài chính thì đối tượng áp dụng là đối với công ty xổ số điện toán, đối tượng tham gia dự thưởng xổ số tự chọn số điện toán, đại lý xổ số tự chọn số điện toán; các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

“Chỉ những đối tượng nêu trên mới bị điều chỉnh và bị xử lý về hành vi liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

Còn việc một khách hàng mua đứt bán đoạn các tờ vé số rồi sau đó trao đổi, tặng cho... người khác thì không bị xem là vi phạm vì đây là quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu. Do vậy khó có thể xử phạt đối với người dân đã mua vé số các loại rồi bán lại, tặng cho người khác” - ông Chánh khẳng định.

Trước đó, như tin tức Doanh nghiệp Việt Nam đã đưa, lãnh đạo ở 21 Công ty TNHH MTV XSKT khu vực miền Nam đã họp hội đồng tại TP. Cần Thơ. Phiên họp nóng ngay từ đầu bởi sự kiện trúng vé số của Công ty xổ số điện toán Việt Nam Vietlott có giá trị lên tới 92 tỷ đồng của chị Nguyễn Thị Ánh Đào (32 tuổi, ngụ tỉnh Trà Vinh) vào ngày 16/10.

Nhiều đại diện công ty xổ số ở các tỉnh đều bức xúc lên tiếng trước việc Công ty xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) đang có biểu hiện phát hành vé số sai quy định.

Trước câu hỏi "Giải thưởng liệu có bị thu hồi ?", chiều 27/10, công ty tổ chức giải xổ số Vietlott khẳng định: “Các thủ tục trả thưởng cho người trúng giải jackpot đã diễn ra công khai, minh bạch và hoàn toàn theo đúng quy định của Pháp luật ”. Do đó, không có chuyện thu hồi giải jackpot hơn 92 tỉ của người trúng giải.

Dã Quỳ (T/H)