Hỏi: - Tháng 2-2003, Tòa án Nhân dân huyện ra bản án buộc bà T phải chia thừa kế nhà cho bà N.A và tôi, mỗi người gần 100 triệu đồng. Khi bản án này có hiệu lực pháp luật, tôi không nộp đơn yêu cầu thi hành án nên đến nay đã hết thời hiệu thi hành án. Xin hỏi, nay tôi có quyền nộp đơn khởi kiện để yêu cầu Tòa án huyện xử buộc bà T trả lại cho tôi số tiền trên hay không?

Lương Thị Nguyệt Nga (Châu Thành, Tiền Giang)

Trả lời: - Theo Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 1993 (có hiệu lực trong trường hợp của bà), thời hiệu thi hành án 3 năm. Theo đó, trong thời hạn 3 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án là cá nhân có quyền gửi đơn đến cơ quan thi hành án để yêu cầu thi hành án. Hết thời hạn đó, nếu người được thi hành án không yêu cầu thi hành, bản án, quyết định hết hiệu lực thi hành. Thời hiệu thi hành án cũng là 3 năm theo Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 2004 và được tăng lên 5 năm theo Luật Thi hành án dân sự năm 2008. Theo Điểm c, Khoản 1, Điều 168 Bộ Luật Tố tụng dân sự, Tòa án trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp “sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền” trừ một số trường hợp theo quy định. Như vậy, nếu vụ án tranh chấp thừa kế nhà của bà đã được giải quyết xong vào năm 2003, đến nay bà không thể khởi kiện lại.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI