Mặc dù gia đình ông Quang sinh sống ổn định lâu dài tại thửa đất số 265 phố Ngô Quyền, phường Nam Bình, TP Ninh Bình và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCN) năm 2015. Nhưng sau đó, chính cơ quan này lại đưa ra quyết định thu hồi GCN khiến người dân liên tiếp gửi đơn kêu cứu và phản đối đến cơ quan chức năng.

Ninh Binh: Vi sao nguoi dan phan doi quyet dinh cua UBND thanh pho? - Anh 1

Việc UBND TP Ninh Bình thu hồi GCN đã cấp cho vợ chồng ông Quang liệu đã thấu tình đạt lý?

Bất ngờ bị thu hồi sổ đỏ

Ông Phạm Văn Quang cùng vợ là Tạ Thị Hiển cho biết: Ngày 19/2/1998, bố mẹ ông là cụ Phạm Văn Khánh và cụ Trần Thị Thúy được UBND tỉnh Ninh Bình cấp GCN số L 905673, thửa số 254a, tờ bản đồ số 242, diện tích 175,8m2 đất ở, sử dụng lâu dài và theo bản đồ đo đạc năm 2004 của phường Nam Bình thì thuộc thửa đất số 265, tờ bản đồ số 4, diện tích 164,8 m2.

Ngày 28/4/1998, hai cụ đã viết bản di chúc giao quyền thừa kế toàn bộ nhà và đất ở cho ông Quang (là con trai thứ 2). Trên cơ sở đó, ngày 18/2/2015, ông Quang đã có đơn đề nghị cấp GCN và đã được UBND phường Nam Bình thẩm tra, xác nhận vào đơn về tình trạng thửa đất không có tranh chấp.

Ngày 20/4/2015, Phòng TN&MT TP Ninh Bình phối hợp với UBND phường Nam Bình tiến hành kiểm tra xác minh nguồn gốc sử dụng đất và hồ sơ xin cấp GCN của gia đình ông Quang. Sau khi Văn phòng đăng kí quyền sử dụng đất thẩm định hồ sơ, ngày 12/5/2015, Phòng TN&MT đã có tờ trình đề nghị UBND TP Ninh Bình cấp GCN cho gia đình ông Quang. Do đó, ngày 12/5/2015, UBND TP Ninh Bình ban hành Quyết định (QĐ) số 1115/QĐ-UBND về việc cấp GCN số CA 435648 cho vợ chồng ông Quang.

Tuy nhiên, bất ngờ ngày 27/4/2016, UBND TP Ninh Bình lại có Thông báo số 1122/TB-UBND về việc thu hồi GCN của vợ chồng ông Quang, cho rằng: Sau khi cấp GCN cho ông Quang thì ông Phạm Đức Vân (anh trai ông Quang) trú tại phố Tân An, phường Tân Thành, TP Ninh Bình có đơn trình báo rằng, thửa đất trên được cụ Khánh lập bản di chúc ngày 31/1/2005 thừa kế cho ông Vân.

Tiếp đó, ngày 18/7/2016, UBND TP Ninh Bình ban hành QĐ số 2582/QĐ-UBND thu hồi GCN số CA 435648 đã cấp cho vợ chồng ông Quang, căn cứ Kết luận số 02/KL-TTr ngày 22/4/2016 của Thanh tra TP Ninh Bình về việc cấp GCN cho vợ chồng ông Quang?

Gian nan hành trình đòi GCN

Do đó, vợ chồng ông Quang đã có đơn khiếu nại gửi đến các cơ quan chức năng phản đối cho rằng, động thái của UBND TP Ninh Bình thu hồi GCN của gia đình ông là quá vội vàng và trái quy định của pháp luật, bởi lẽ “Khoản 1 Điều 203 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định rõ, tranh chấp đất đai mà đương sự có GCN hoặc có 1 trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do TAND giải quyết.

Như vậy, khi ông Vân có đơn tranh chấp và xuất trình bản di chúc 2005 photo, trong khi chúng tôi đã được cấp GCN thì UBND TP Ninh Bình phải hướng dẫn ông Vân làm đơn đến TAND để xem xét giải quyết mới đúng thẩm quyền và khi TAND có phán quyết cụ thể thì UBND TP Ninh Bình mới có trách nhiệm thực hiện chức năng, nhiệm vụ của mình theo luật định”, ông Quang cho biết.

Ông Quang cũng khẳng định, việc UBND TP Ninh Bình căn cứ vào các hồ sơ tài liệu và Kết luận số 02/KL-TTr ngày 22/4/2016 của Thanh tra TP để ban hành QĐ 2582 là không đúng. Kết luận số 02 cho rằng bản di chúc ngày 31/1/2005 do ông Vân cung cấp là bản di chúc hợp pháp và là di chúc cuối cùng theo khoản 5 Điều 667 của Bộ luật Dân sự (BLDS) năm 2005.

Trong đó, Thanh tra viện dẫn rõ điều luật: “Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với tài sản thì bản di chúc sau cùng có hiệu lực pháp luật”. Tuy nhiên, ông Quang cho rằng, di chúc ông Vân cung cấp thì thời điểm xác lập di chúc là ngày 31/1/2005, thời điểm này BLDS năm 2005 chưa có hiệu lực pháp luật. Thử hỏi Kết luận số 02 của thanh tra TP có phù hợp?

Hơn thế, ngoài di chúc năm 1998 mà ông Quang đã cung cấp trước đó để làm GCN thì ông Quang còn được cụ Trần Thị Thúy (mẹ đẻ) giao cho một bản di chúc bổ sung ngày 20/8/2014 trước sự chứng kiến của nhiều người.

“Thời điểm mẹ tôi lập di chúc bổ sung thì BLDS năm 2005 đã có hiệu lực pháp luật. Vậy, bản di chúc ngày 31/1/2005 mà ông Vân cung cấp có phải là bản di chúc cuối cùng hay không? Bên cạnh đó, bản di chúc năm 1998 mà bố mẹ tôi để lại cho tôi đã có xác nhận của chính quyền địa phương và hồ sơ gốc vẫn còn lưu giữ. Cùng với đó, gia đình tôi vẫn còn giữ biên lai thu tiền chứng thực di chúc do bố mẹ ông để lại. Thế nhưng, bản di chúc năm 2005 mà ông Vân cung cấp thì phường Nam Bình lại không còn lưu giữ bất kỳ giấy tờ nào? Vậy, bản di chúc năm 2005 có đủ căn cứ để chứng minh là bản di chúc thật hay không?”, ông Quang nhận định.

Được biết, gia đình ông Quang đã có đơn khiếu nại đề nghị UBND TP Ninh Bình thu hồi QĐ số 2582… Tuy nhiên, đã quá thời hạn giải quyết theo Luật Khiếu nại mà UBND TP Ninh Bình vẫn chưa có trả lời chính thức cho gia đình ông Quang.

Huyền Trang - Bùi Anh