Sở Xây dựng Đà Nẵng vừa công bố danh sách 5 dự án nhà ở thương mại trên địa bàn đủ điều kiện "bán nhà trên giấy".

Nhung du an nao o Da Nang duoc 'ban nha tren giay'? - Anh 1

Sở Xây dựng Đà Nẵng vừa công bố danh sách các dự án nhà ở thương mại trên địa bàn đủ điều kiện "bán nhà trên giấy", theo đó hiện tại chỉ có 5 dự án đủ điều kiện bán.

Theo đó, hiện có 5 dự án gồm: Tổ hợp căn hộ, thương mại dịch vụ và khách sạn Alphanam Luxury (Công ty Cổ phần Địa ốc Alphanam làm chủ đầu tư), quy mô 232 căn hộ chung cư, tại tường Võ Nguyễn Giáp, phường Phước Mỹ, quận Sơn Trà; Dự án khu resort nghỉ dưỡng ven biển Future Property Invest (Công ty TNHH Future Property Invest làm chủ đầu tư), quy mô 122 căn biệt thự tại đường Trường Sa, phường Hòa Hải, quận Ngũ Hành Sơn;

Khu phức hợp Quang Nguyễn (Công ty Cổ phần TVXD và ĐT Quang Nguyễn làm chủ đầu tư), với 51 căn hộ chung cư tại đường Nguyễn Hữu Thọ, phường Hòa Cường Bắc, quận Hải Châu; Tổ hợp khách sạn, TTTM Riverview Complex Đà Nẵng/Khối căn hộ - khách sạn (Công ty TNHH Vincom Retail Miền Nam), với 232 căn hộ chung cư tại đường Trần Hưng Đạo, phường An Hải Bắc, quận Sơn Trà; Khu nghỉ dưỡng và nhà ở cao cấp Empire/Tòa nhà căn hộ khách sạn Cổ Cò 1 (Công ty Cổ phần ĐTPT và XD Thành Đô), với 686 căn hộ chung cư tại đường Trường Sa, phường Hòa Hải, quận Ngũ Hành Sơn.

Theo Sở Xây dựng Đà Nẵng, quy định pháp luật về nhà ở và kinh doanh bất động sản, chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại phải có văn bản gửi Sở Xây dựng nơi có nhà ở kèm theo hồ sơ giấy tờ chứng minh nhà ở hình thành trong tương lai có đủ điều kiện được bán theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản số 66/2014/QH13 ngày 25/11/2014 và Điểm b Khoản 2 Điều 19 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ.

Bên cạnh đó, Sở Xây dựng Đà Nẵng yêu cầu, chủ đầu tư dự án bất động sản trước khi bán nhà ở loại này, chủ đầu tư phải được ngân hàng thương mại có đủ năng lực thực hiện bảo lãnh nghĩa vụ tài chính của chủ đầu tư đối với người mua khi chủ đầu tư không bàn giao nhà ở theo đúng tiến độ đã cam kết với người mua. Trường hợp sau khi Sở Xây dựng có văn bản thông báo, nhưng chủ đầu tư không bán mà thực hiện thế chấp nhà ở này thì việc bán nhà ở này sau khi thế chấp chỉ được thực hiện khi có đủ điều kiện và có văn bản thông báo của Sở Xây dựng theo quy định nêu trên.

Với những quy định này, Sở Xây dựng sẽ xem xét, có văn bản thông báo nhà ở hình thành trong tương lai đủ điều kiện được bán trước khi chủ đầu tư ký kết hợp đồng mua bán nhà ở này.

Hồ Xuân Mai -