Con gái của bà Nguyễn Thị Thảo (Bình Định) bị khuyết tật đặc biệt nặng từ nhỏ, kết quả giám định, mất khả năng lao động 81% trở lên, đang hưởng trợ cấp tuất, không hưởng chính sách nào khác đối với người khuyết tật. Bà Thảo hỏi, con gái của bà có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Nguoi khuyet tat duoc cap the BHYT mien phi? - Anh 1

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 4 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người khuyết tật ; Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội và Khoản 2, Điều 4 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT thì người khuyết tật bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên được xác định là người khuyết tật đặc biệt nặng, được Nhà nước cấp thẻ BHYT theo đối tượng bảo trợ xã hội. UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách tham gia BHYT gửi cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Đề nghị bà Thảo liên hệ với UBND xã (phường) nơi cư trú để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

Chinhphu.vn