Người điều khiển mô tô, xe máy, ô tô chưa đủ tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 400.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, đã có hiệu lực từ 1/8/2016. Đây là văn bản mới nhất, thay thế cho các Nghị định số 171/2013/NĐ-CP và 107/2014/NĐ-CP của Chính Phủ.

Nguoi dieu khien mo to, xe may chua du tuoi bi phat nhu the nao? - Anh 1

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm quy định về Điều kiện của người điều khiển xe cơ giới sẽ bị phạt cảnh cáo. Ảnh minh họa (Nguồn internet).

Cụ thể tại Điều 21, Khoản 1, Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy đinh xử phạt các hành vi vi phạm quy định về Điều kiện của người điều khiển xe cơ giới: Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Tại Điều 21, Khoản 4 quy định phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên; Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực; Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.

Ngoài ra, tại Điều 21, Khoản 6, Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng nêu rõ, phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Chi Lê