Người bán dạo vé số Vietlott 'hết đường' khi Vietlott khuyến cáo không mua vé Mega 6/45 bán dạo, hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam “dọa” xử lý.

Chỉ đại lý mới bị xử lý

Nhiều người bán dạo vé số Vietlott lo lắng sẽ bị phạt khi Hội đồng Xổ số kiến thiết khu vực miền Nam “dọa” xử lý. Vậy người bán dạo vé Vietlott có vi phạm gì không và nếu bị phạt thì phạt như thế nào, bao nhiêu?

Nguoi ban dao ve so kieu My co the bi phat nang? - Anh 1

Người bán dạo vé số Vietlott lo lắng sẽ bị phạt. Ảnh: Pháp luật TP. HCM

Báo Pháp luật TP. Hồ Chí Minh đã phỏng vấn luật sư Nguyễn Đức Chánh, Giám đốc Công ty TNHH Luật Đức Chánh và được biết, theo Điều 37 của Nghị định 98/2013 có quy định phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng đối với hành vi “thực hiện phân phối vé xổ số không đúng phương thức được phép phân phối”.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 2 Thông tư 136 năm 2013 của Bộ Tài chính thì đối tượng áp dụng là đối với công ty xổ số điện toán, đối tượng tham gia dự thưởng xổ số tự chọn số điện toán, đại lý xổ số tự chọn số điện toán; các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

“Chỉ những đối tượng nêu trên mới bị điều chỉnh và bị xử lý về hành vi liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

Còn việc một khách hàng mua đứt bán đoạn các tờ vé số rồi sau đó trao đổi, tặng cho... người khác thì không bị xem là vi phạm vì đây là quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu. Do vậy khó có thể xử phạt đối với người dân đã mua vé số các loại rồi bán lại, tặng cho người khác” - ông Chánh khẳng định.

Vietlott khuyến cáo không mua vé Mega 6/45 bán dạo

Trước đó, đơn vị phát hành xổ số Mega 6/45 cũng khẳng định không có quyền can thiệp vào giao dịch mua đi bán lại vé số mà họ phát hành nhưng khuyến cáo khách hàng mua đúng điểm để tránh bị lừa.

Theo Zing.vn, đại diện Công ty TNHH MTV Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) cho biết, Vietlott không có nhân viên bán vé số dạo. Việc vé số tự chọn của Vietlott xuất hiện tại những địa bàn mà đơn vị chưa có đại lý là hoạt động giao dịch giữa người chơi với nhau theo quy luật cung-cầu của thị trường.

“Người mua vé tự chọn số hoặc ủy thác cho máy chọn số tại các đại lý của Vietlott có quyền thực hiện các giao dịch dân sự với tấm vé mình đã mua (bán lại cho người khác). Họ có quyền sử dụng tấm vé vào bất kỳ mục đích nào, bao gồm mua bán kiếm chênh lệch. Vietlott không có quyền can thiệp vào các giao dịch dân sự này".

Vị này nói thêm, các vé số được bán tại các tỉnh thành được các đại lý in ra tại thời điểm bán theo hình thức ủy thác máy tính tự chọn số, một trong hai hình thức chọn số khi chơi xổ số Mega 6/45, nên tấm vé vẫn là vé số tự chọn, không vi phạm bản chất kinh doanh loại hình xổ số 6/45.

Trên trang chủ của công ty cũng không đề cập tới việc không trao thưởng cho những vé mua bán trao tay.

Tuy nhiên, Vietlott khuyến cáo, người dân nên đến trực tiếp các điểm bán hàng với nhận dạng thương hiệu Vietlott để được các nhân viên điểm bán đảm bảo các quyền lợi như mua vé đúng giá phát hành, tránh rủi ro bị lừa đảo hoặc mua vé với giá tiền cao hơn mệnh giá in trên vé.

Thúy Hạnh (T/h)