Theo quy định tại Điều 111, 112 Bộ luật lao động năm 2012 thì việc tính ngày nghỉ hàng năm theo thâm niên làm việc được đặt ra cho người lao động làm việc cho một người sử dụng lao động.

Ngay phep, co duoc cong theo tham nien cong tac? - Anh 1

Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn N.H.P - Email: hỏi: Tôi đã làm việc và đóng bảo hiểm được 30 năm. Hiện nay tôi chuyển sang đơn vị mới nhưng không được cộng thêm thâm niên ngày phép. Như vạy có đúng không?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Điều 112 Bộ luật lao động quy định về ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc như sau:

Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Điều 111 Bộ Luật lao động quy định về nghỉ hằng năm:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Do đó, việc tính ngày nghỉ hàng năm theo thâm niên làm việc được đặt ra cho người lao động làm việc cho một người sử dụng lao động. Do bạn chuyển sang một đơn vị mới nên theo quy định trên, việc tính ngày nghỉ hàng năm của bạn sẽ không tính theo số năm bạn đã làm việc.

Clip công an có quyền trả lại xe gây tai nạn khi chưa bồi thường nạn nhân:

Quang Hùng (ghi)