Với các hành vi sai phạm trong việc tự ý thay đổi bề ngoài xe máy, bạn có thể bị phạt đến 2.000.000 triệu đồng

​Muc phat loi tu y thay doi be ngoai xe may - Anh 1

Xin hỏi:

Em thấy ngoài đường có rất nhiều bạn chạy xe có gắn đèn led cho gù tay cầm của xe, em thấy đẹp cũng muốn thử. Em không biết việc này có vi phạm gì không, nếu bị CSGT xử phạt thì mức phạt thế nào nếu có ?

Trả lời:

Liên quan đến việc thay đổi bề ngoài của xe máy, Nghị định 46/2016/NĐ-CP hiện chỉ có các quy định sau đây:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe (Điểm a Khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe (Điểm c Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Trân trọng.