Sau khi anh Ánh (bị bệnh hen suyễn) được nhân viên y tế vào thăm khám và tiêm thuốc, anh Ánh cảm thấy nước trào ra miệng, khó thở, mặt tím tái… Anh vội gọi người nhà và nhân viên y tế thực hiện hô hấp nhân tạo, nhưng không kịp, anh Ánh đã tắt thở ngay sau đó vài phút.

Bệnh nhân xấu số là anh Đỗ Ngọc Ánh (48 tuổi), số vào viện 18291, vào Khoa Nội Tổng hợp lúc 8h ngày 22/11/2009. Tử vong lúc 9h10' ngày 23/11/2009 tại Phòng bệnh nặng Khoa Nội tổng hợp. Ngày 27/11, Phó Giám đốc Bệnh viện Đa khoa Kon Tum, bác sĩ Nguyễn Gia Định cho biết, ngay sau khi bệnh nhân tử vong, bệnh viện đã tổ chức cuộc kiểm thảo tử vong toàn viện. Sau khi tiến hành kiểm thảo tử thi, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Kon Tum đã đưa ra thông báo kết luận như sau: Bệnh nhân Ánh có tiền sử hen và thường tự điều trị bằng Ventolin xịt. Đây là một trường hợp hen phế quản điển hình, bắt đầu quá trình diễn biến bệnh từ hen phế quản mức độ trung bình đến hen phế quản nặng và nguy kịch, vì vậy các bác sĩ từ phòng cấp cứu và các bác sĩ Khoa Nội tổng hợp chẩn đoán hoàn toàn chính xác và kịp thời với diễn biến theo mức độ nặng của bệnh cũng như hội chẩn kịp thời khi bệnh diễn biến nặng hơn. Tuy nhiên, do hen phế quản ác tính là một dạng bệnh đặc biệt nguy kịch và diễn tiến nhanh nên bệnh nhân nhanh chóng tử vong. Hơn nữa, trên bệnh nhân hen phế quản thì khả năng dị ứng với các dị nguyên cao hơn nhiều so với các bệnh khác. Nên sau khi bệnh nhân được tiêm Ceftazidim (là một loại Cephalosporin thế hệ III) bệnh nhân đã nhanh chóng rơi vào tình trạng nguy kịch. Bản kết luận thừa nhận: Có thể có hiện tượng sốc phản vệ do thuốc Ceftazidim. Theo phản ánh của chị Võ Thị Ánh Hoa (47 tuổi, trú tại số 44B Phan Chu Trinh, TP Kon Tum), vợ của người đã mất cho biết, chồng chị bị bệnh hen suyễn lâu nay. Vừa qua, gia đình đưa vào điều trị tại Khoa Nội - BV Đa khoa Kon Tum. Trong các ngày nằm điều trị, chồng chị được BV cho thở ôxy, bạn bè vào thăm anh Ánh nói chuyện bình thường. Lúc 8h30' sáng 23/11, nhân viên y tế của bệnh viện vào thăm khám và tiêm thuốc. Tuy nhiên, ngay sau mũi tiêm vừa được thực hiện thì anh Ánh cảm thấy nước trào ra miệng, khó thở, mặt tím tái… Anh gọi người nhà và nhân viên y tế (người vừa tiêm thuốc cho anh) thực hiện hô hấp nhân tạo, nhưng không kịp, anh Ánh đã tắt thở ngay sau đó vài phút. Vợ chồng chị Hoa có 3 người con còn nhỏ đang đi học, anh chị làm nghề trồng và bán hoa, cuộc sống gia đình rất khó khăn. Về vụ việc đáng tiếc xảy ra đối với chồng chị, chị Hoa nói: Gia đình hiện lo tập trung mai táng cho người đã mất và chờ ý kiến phản hồi từ phía bệnh viện