Bạn đọc có số điện thoại 0983394xxx (Nam Định) gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đã làm việc tại một Cty may ở Nam Định được hơn 1 năm, sau đó nghỉ ngang. Nay tôi muốn nhận lại sổ BHXH nhưng Cty yêu cầu bồi thường nửa tháng lương. Việc Cty yêu cầu bồi thường đó có đúng không? Quyền lợi của NLĐ khi tự ý nghỉ ngang gồm những gì?

Lao dong tu y nghi viec phai boi thuong nhung gi? - Anh 1

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Do bạn khẳng định bạn nghỉ ngang, do đó bạn thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Điều 43, BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật: Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho NSDLĐ một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước. Do đó, việc Cty yêu cầu bạn phải bồi thường nửa tháng tiền lương là có cơ sở.

Bạn H.P.H (TPHCM), email: phuochoa170972@xxx hỏi: Sau khi nhận quyết định nghỉ việc thì bao lâu NSDLĐ phải trả sổ BHXH? và căn cứ theo quy định nào của pháp luật? Nếu DN làm sai thì tôi phải làm gì? Cơ quan nào có thể hỗ trợ?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Điều 47 BLLĐ năm 2012 quy định về trách nhiệm của NSDLĐ khi chấm dứt HĐLĐ: Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, hai bên (NLĐ và NSDLĐ) có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày. NSDLĐ có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ BHXH và những giấy tờ khác mà NSDLĐ đã giữ lại của NLĐ.

Nếu DN không tuân thủ các quy định của pháp luật lao động thì bạn nên có ý kiến bằng văn bản gửi trực tiếp cho lãnh đạo DN. Trong trường hợp DN không thực hiện đúng quy định của pháp luật, bạn có thể nhờ LĐLĐ hoặc phòng LĐTBXH nơi DN đặt trụ sở hỗ trợ hoặc khởi kiện ra TAND cấp huyện nơi DN đóng trụ sở để yêu cầu tòa tuyên buộc DN phải thực hiện đúng quy định.

Bạn đọc có số điện thoại 01686812xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL trình bày: Bạn đã tham gia BHXH, còn 5 năm nữa thì đủ điều kiện để hưởng lương hưu. Bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện để đủ thời gian nhận lương hưu không? Bạn có thể đóng BHXH tự nguyện cho 5 năm cuối thật cao để có lương hưu cao không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 71, Luật BHXH 2014 quy định: Chế độ hưu trí và chế độ tử tuất đối với người vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian đóng BHXH tự nguyện: 1. Chế độ hưu trí và tử tuất đối với NLĐ vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian đóng BHXH tự nguyện được thực hiện như sau: a) Có từ đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc trở lên thì điều kiện, mức hưởng lương hưu thực hiện theo chính sách BHXH bắt buộc; mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương cơ sở, trừ đối tượng quy định tại điểm i, khoản 1, Điều 2 của luật này. Do đó, bạn có thể đến UBND cấp xã nơi bạn cư trú để hỏi thêm về mức đóng BHXH tự nguyện, thời gian đóng và phương thức đóng để có câu trả lời cụ thể hơn.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: hoặc đến 51 Hàng Bồ, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Q. Hùng - N. Dương (ghi)