Ông Lý Văn Tâm làm việc tại Phòng Văn hóa - Thông tin huyện Sơn Hòa, tỉnh Phú Yên theo hình thức hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ ngày 15/11/2011, hưởng lương viên chức loại A1, bậc lương 1/9, hệ số lương 2,34.

Nhân viên bảo vệ có được nâng lương thường xuyên...
Làm việc theo hợp đồng có được nâng lương thường...

Đến tháng 12/2015, ông Tâm đã có thời gian công tác và đóng BHXH là 50 tháng. Ông Tâm hỏi, trường hợp ông có được nâng lương thường xuyên theo quy định tại Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Phú Yên trả lời như sau:

Tại Điểm c, Khoản 1, Điều 1 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, quy định về phạm vi áp dụng của Thông tư gồm: Những người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Trường hợp hợp đồng lao động theo quy định trên được áp dụng đối với các đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp. Những đối tượng hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì được áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang; được nâng bậc lương theo thâm niên quy định.

Đối với trường hợp lao động do cơ quan, đơn vị ký kết không thuộc đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì việc chi trả lương được thực hiện theo quy định của Bộ Luật lao động.

Trường hợp ông Lý Văn Tâm, theo đơn trình bày thì ông không nói rõ ông có phải là đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ hay không. Do vậy, Sở Nội vụ không thể trả lời ông có được nâng bậc lương theo quy định hay không. Đề nghị ông Tâm liên hệ với Phòng Nội vụ của huyện để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: nâng lương thường xuyên , viên chức , hợp đồng lao động

Share on Tumblr