Việc đăng kí tham gia bảo hiểm dành cho trẻ dưới 6 tuổi do Ủy ban nhân dân cấp phường lập theo hộ gia đình.

Lam the bao hiem y te cho tre duoi 6 tuoi the nao? - Anh 1

Bạn đọc hỏi:

Xin hỏi luật sư, với trẻ sơ sinh, việc cấp thẻ Bảo hiểm y tế cho trẻ là do bộ phận y tế của phường theo dõi làm hồ sơ cấp thẻ hay gia đình của trẻ phải tự đăng ký với bộ phận y tế của phường để làm?

Luật sư trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Ban biên tập Hợp tác xã Luật Đống Đa – Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.vn 19006511. Chúng tôi xin đưa ra ý kiến của mình như sau:

Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 12 và điểm b khoản 1 Điều 17 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, trẻ em dưới 6 tuổi thuộc nhóm đối tượng tham gia Bảo hiểm Y tế do ngân sách nhà nước đóng. Và việc đăng kí tham gia bảo hiểm dành cho trẻ dưới 6 tuổi do Ủy ban nhân dân cấp phường lập theo hộ gia đình.

Bên cạnh đó, theo Điều 6 Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi quy định về hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp.

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu theo mẫu.

4. Sổ hộ khẩu.

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu.

Như vậy, căn cứ quy định trên, khi gia đình làm thủ tục đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân phường thì đồng thời sẽ làm tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu tại đó. Điều đó có nghĩa là gia đình phải tự đến làm tờ khai tham gia bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh tại Ủy ban nhân dân phường./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa