Hoạt động kinh doanh karaoke không phép và không đảm bảo yêu cầu về phòng cháy chữa cháy bị xử lý thế nào?

Quán karaoke 68 trên đường Trần Thái Tông (Hà Nội) vừa bị cháy khiến 13 người tử vong hoạt động chưa có đầy đủ các giấy phép theo yêu cầu của pháp luật . Vậy hoạt động kinh doanh karaoke không phép và không đảm bảo yêu cầu về phòng cháy chữa cháy bị xử lý thế nào?

Kinh doanh karaoke khong phep, khong dam bao PCCC xu ly the nao? - Anh 1

Cháy quán karaoke khiến 13 người chết. Ảnh: Internet

Luật sư trả lời:

Đối với hành vi không có giấy phép đăng ký kinh doanh Karaoke bị xử phạt hành chính:

Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo có hiệu lực từ 1/1/2014.

Điều 17: Vi phạm quy định về giấy phép trong tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng

3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kinh doanh hoạt động karaoke không có giấy phép hoặc không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi kinh doanh.

Đối với hành vi không đảm bảo yêu cầu về phòng cháy chữa cháy:

Điều 36 – Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy trong đầu tư, xây dựng

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đưa nhà, công trình vào sử dụng không đảm bảo một trong các điều kiện về an toàn phòng cháy và chữa cháy đối với công trình không thuộc diện phải thẩm duyệt về phòng cháy và chữa cháy.

Luật sư Trịnh Anh Dũng

Văn phòng Luật sư Trịnh