Đang thiêm thiếp ngủ thì chị Oanh bật dậy vì đột ngột thấy ngứa. Bắt đầu từ bàn tay rồi lan ra khắp người những nốt mẩn đỏ, sưng nề.

Khong uong thuoc da tung gay di ung - Anh 1

Đang thiêm thiếp ngủ thì chị Oanh bật dậy vì đột ngột thấy ngứa. Bắt đầu từ bàn tay rồi lan ra khắp người những nốt mẩn đỏ, sưng nề. Chị càng gãi càng ngứa, đến gần sáng thì còn ngứa dữ dội hơn, mặt sưng húp và bắt đầu cảm thấy khó thở...

Vội vàng đi đến trung tâm y tế ở gần nhà khám và kể lại quá trình đau bụng và uống thuốc. Chả là buổi trưa hôm qua, mấy chị em cùng phòng rủ nhau đi ăn quà vặt ngoài chợ, đến tối về thì chị Oanh bị đau quặn bụng và tiêu chảy từ chập tối đến nửa đêm mà bụng vẫn đau và đi ngoài không cầm được. Vừa mệt vừa lo, chị dậy lục tủ thuốc lấy ra 2 viên biseptol uống với một cốc nước to. Chị lên giường nằm với hy vọng cái bụng sẽ hết ọc ạch. Chắc do thuốc có hiệu nghiệm ngay, nên cơn đau bụng giảm và chị bắt đầu ngủ được thì bị các triệu chứng như trên. Trong lúc kể bệnh, chị Oanh cũng chợt nhớ ra bisetol là loại thuốc trước đây đã từng bị dị ứng và bác sĩ đã khuyên không được dùng lại thuốc này...

Sau khi được dùng thuốc kháng dị ứng, truyền dịch bù nước,... Chị Oanh cảm thấy dễ thở hơn và cơn ngứa cũng dịu dần.

BS. Hoàng Mai Phương - Trung tâm Bác sĩ gia đình cho biết: Dị ứng thuốc là một phản ứng rất có hại, nếu nặng thì có thể dẫn tới tử vong. Biseptol là thuốc chống nhiễm khuẩn có phổ diệt khuẩn rộng nên được sử dụng trong khá nhiều bệnh như bệnh ở đường hô hấp, đường tiết niệu... Đặc biệt, thuốc có tác dụng tốt trong điều trị viêm đường tiêu hóa. Tuy nhiên, cũng như các loại kháng sinh khác, thuốc có những tác dụng phụ như buồn nôn, nôn, tiêu chảy, dị ứng da, mẩn đỏ... Do đó, việc dùng thuốc phải có chỉ định của bác sĩ. Khi đã dị ứng với một loại thuốc nào thì lần sau tuyệt đối không được dùng lại thuốc đó hoặc thuốc trong nhóm đó, bởi dị ứng lần sau sẽ nặng hơn lần trước. Vì thế, đối với những bệnh nhân mẫn cảm với sulfamid hoặc trimethoprim đều không được dùng thuốc này. Trong quá trình uống thuốc, nếu gặp phải một trong những dấu hiệu trên thì bệnh nhân cần ngừng dùng thuốc và thông báo ngay cho bác sĩ để được xử trí kịp thời...

VIỆT HÀ