Xin hỏi luật sư, trong trường hợp người tham gia giao thông bị cảnh sát giao thông giữ lại, thông báo lỗi vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn đường, nhưng CSGT không có bằng chứng chứng minh thì có được phép xử phạt người tham gia giao thông không? Người tham gia giao thông có quyền yêu cầu cảnh sát đưa ra chứng cứ không?

Khong dua duoc bang chung, CSGT co quyen xu phat? - Anh 1

Nếu không đưa được bằng chứng thì CSGT có quyền phạt không? (Ảnh minh họa)

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau.

Điểm đ khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định “Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;”

Như vậy trong trường hợp thông báo lỗi vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn đường như trường hợp bạn đưa ra, CSGT có nghĩa vụ chứng minh hành vi vi phạm đó dựa trên các chứng cứ như: Máy ghi hình, người làm chứng …

Nếu không chứng minh được, CSGT không có quyền xử phạt hành chính bạn.

Tư vấn bởi luật sư Hoàng Tuấn Anh, công ty Luật Themis; Mail: luatthemis@gmail.com; DĐ: 0986663459

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc