Bà Lê Thị Thanh Tâm (TPHCM) hỏi: Tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực có được tham gia các hoạt động xây dựng bằng nguồn vốn Nhà nước ngoài ngân sách đối với công tác sơn nước, thay mái, bảo trì nhà biệt thự không?

Du an nao khong can chung chi hoat dong xay dung? - Anh 1

Ảnh minh họa

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng thì tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực được tham gia các hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định tại Điều này đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng công trình quy mô cấp IV; dự án sửa chữa, cải tạo, bảo trì công trình quy mô cấp IV khi người phụ trách lĩnh vực chuyên môn của tổ chức có điều kiện năng lực phù hợp với lĩnh vực đó.

Theo quy định tại Phụ lục 2 Thông tư số 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng thì nhà ở biệt thự không thấp hơn cấp III.

Theo Baochinhphu.vn