Ông Chu Văn Hải (Nghệ An) thực hiện nghĩa vụ quân sự từ tháng 1/2001, xuất ngũ năm 2003. Năm 2004, ông làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước, đóng BHXH bắt buộc.

Di nghia vu quan su co duoc tinh thoi gian cong tac? - Anh 1

Vừa qua, ông Hải làm thủ tục gửi cơ quan BHXH đề nghị cộng nối thời gian tại ngũ với thời gian đã đóng BHXH, nhưng được trả lời, chỉ cộng nối thời gian cho các trường hợp tham gia nghĩa vụ quân sự từ ngày 15/12/1993 trở về trước. Ông Hải hỏi, cơ quan BHXH trả lời như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 122/2006/NĐ-CP ngày 26/10/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2005 về chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ thì “Nghị định này áp dụng đối với hạ sĩ quan, binh sĩ thực hiện chế độ phục vụ tại ngũ theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự ngày 14/6/2005”.

Trường hợp của ông Hải, đi nghĩa vụ từ tháng 1/2001 và xuất ngũ năm 2003, năm 2004 làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước có đóng BHXH. Vì vậy, ông thuộc đối tượng áp dụng theo Luật số 35-L/CTN về sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự và không thuộc đối tượng áp dụng tại Nghị định số 122/2006/NĐ-CP.

Căn cứ Điều 4 Nghị định số 190/CP ngày 24/12/1994 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự về chế độ, chính sách đối với quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan và binh sĩ: “Trợ cấp xuất ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ thực hiện như Quyết định số 595-TTg ngày 15/12/1993 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ đối với quân nhân, công an nhân dân khi xuất ngũ”.

Do vậy, cơ quan BHXH trả lời về thời gian phục vụ tại ngũ đối với trường hợp của ông không được cộng nối với thời gian đã đóng BHXH là đúng quy định hiện hành.

Chinhphu.vn