Bạn đọc L.N, email: linhciux@xxx, hỏi: Tôi có căn nhà ở Hà Nội. Bố mẹ tôi đã sang tên và cho một mình tôi. Hiện tai tôi sống cùng vợ và 3 con với mẹ của tôi. Tôi muốn làm di chúc cho vợ và các con tôi, không có mẹ tôi có được không và thủ tục như thế nào?

Di chuc cho vo con nha dat, co can y kien cua cha, me? - Anh 1

Giấy tờ nhà đất đứng tên bạn, thì bạn là người có toàn quyền định đoạt. Ảnh IE.

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Giấy tờ nhà đất đã đứng tên bạn, thì bạn là người có toàn quyền định đoạt đối với tài sản nhà đất mà không cần có ý kiến của mẹ bạn.

Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Người lập di chúc có quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Bạn có thể lập văn bản để di chúc hoặc di chúc bằng miệng. Di chúc hợp pháp theo quy định của điều 630 Bộ luật dân sự 2015:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Để làm di chúc, bạn có thể mang theo giấy tờ nhà đất đến liên hệ với Văn phòng luật sư hoặc văn phòng công chứng để lập bản di chúc.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

M. CHI (GHI)