Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Dang mang thai co don phuong ly hon duoc khong? - Anh 1

Hỏi: Tôi lấy chồng được 03 tháng, nhưng có bầu được 05 tháng, trong quá trình chung sống tôi thường xuyên bị chồng đánh đập. Hai bên nội ngoại đã họp bàn, khuyên giải chồng tôi rất nhiều, nhưng chồng tôi không thay đổi.

Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có ly đơn phương ly hôn được với chồng tôi không?

Hoàng Nhàn (Hà Nội)

Trả lời

Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy đình về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 chỉ hạn chế quyền đơn phương ly hôn của người chồng khi vợ đang có thai, sinh conm hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà không hạn chế quyền của người vợ. Vì vậy, trường hợp của chị, chị đang mang thai thì vẫn có quyền đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Luật sư Nguyễn Thị Quyên

Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)