Việc công ty giữ hết Hợp đồng lao động đã ký giữa hai bên không làm thay đổi hiệu lực của Hợp đồng lao động. Để đảm bảo quyền lợi, bạn cần đề nghị công ty phải trao cho bạn một bản Hợp đồng lao động theo luật định.

Cty giu Hop dong lao dong da ky thi hop dong do co hieu luc? - Anh 1

Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn T.H - Email: tranhuong240295@xxx hỏi: Tôi hết hạn Hợp đồng lao động từ tháng 1.2017, nhưng đến giữa tháng 2 công ty mới gọi ký tiếp. Tôi đề nghị giữ 1 bản Hợp đồng lao động thì chị trưởng phòng nhân sự yêu cầu tôi đưa hết cho Cty giữ. Bản Hợp đồng lao động đó có hiệu lực không?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời:

Điều 16 BLLĐ quy định

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Như vậy, việc Cty không giao cho bạn một bản Hợp đồng lao động là sai. Việc công ty giữa lại bản Hợp đồng lao động đó không làm thay đổi hiệu lực của hợp đồng.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM vào thứ 3 hoặc thứ 6 hàng tuần để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Q.Hùng (ghi)