Theo Luật sư, CSGT có quyền xử phạt vi phạm không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp: Xử phạt cảnh cáo, hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức.

Hỏi: Tôi đi sai làn đường và bị CSGT xử phạt, thu tiền nhưng lại không đưa biên xử lý vi phạm cho tôi. Xin cho tôi hỏi CSGT làm vậy là đúng hay sai? Tôi có thể phản ánh đến ai về việc tôi phải nộp tiền phạt cho CSGT nhưng không có biên lai và người CSGT đó có bị xử lý hay không?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 56 của Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012 (có hiệu lực từ 1/7/2013), Điều 15 Thông tư 01/2016/TT/BCA (có hiệu lực từ ngày 15/2/2016), Nghị định 46/2016/ND-CP (có hiệu lực từ ngày 1/8/2016), Cảnh sát giao thông có quyền xử phạt vi phạm không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp: Xử phạt cảnh cáo, hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức.

CSGT co duoc phep xu phat ma khong dua bien lai hay khong? - Anh 1

Ảnh minh họa.

Đối với trường hợp người vi phạm vi phạm lỗi đi sai làn đường theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Như vậy, việc xử phạt hành vi đi sai làn đường không thuộc trường hợp xử phạt vi phạm không cần lập biên bản. Do đó, nếu người có thẩm quyền xử lý vi phạm đối với hành vi đi sai làn đường mà không lập biên bản vi phạm là không đúng.

Trong trường hợp, người vi phạm không đồng ý với việc xử lý vi phạm trên thì có thể gửi đơn khiếu nại tới thủ trưởng cơ quan nơi người xử lý vi phạm làm việc hoặc khởi kiện vụ án hành chính tới Tòa án có thẩm quyền đối với hành vi hành chính trên theo quy định pháp luật.

Luật sư Đặng Văn Cường - Văn phòng Luật sư Chính Pháp

Nguồn: Người đưa tin

Xem thêm:

Đọc báo Pháp luật Đời Sống trong ngày cập nhật liên tục từng giờ tại chuyên mục Pháp Luật